Tuesday, 25 December 2018

Takaitaccen bayani akan komfuta

bayani akan komfuta

Mene ne Kwamfuta?
Kwamfuta wata na'urar lantarki ce da ake amfani da ita domin adana bayanai da kuma sarrafa su.

A farkon yanayi, ba'a amfani da komfuta sosai, amma a yanzu yadda ake amfani da ita ya fadada. Sannan komfuta ta zama wani muhimmin ɓangare na rayuwar mu.

Tare da taimakon kwamfuta, za mu iya yin abubuwa daban-daban. Zaka iya amfani da komfutarka wajen ayyuka da yawa kamar ƙirƙirar takardu, lissafi, nishaɗi da sauransu.

Amfani da Kwamfuta
Kodayake kwamfuta na'urar lantarki ce, amma duk da haka tana da matuƙar muhimmanci a rayuwarmu ta yau da kullum. Tare da taimakon kwamfuta za mu iya yin ayyuka daban-daban ba tare da ka ɓata lokaci ko kuɗi ba.

1. Neman Bayanai:-
Tare da taimakon kwamfuta, zaka iya neman bayanai a kan batun da kake so. Tare da taimakon internet, za mu iya samun bayani game da batutuwa daban-daban.

2. Ayyukan Ofis: -
Za'a iya aiwatar da ayyuka daban-daban ta hanyar komfuta. Misali Ƙirƙirar takarda a cikin abinda ake kira da 'Word document', yin nau'ikan ilmin lissafi da abinda ake kira da takardar 'Excel'.

3. Ayyukan banki: -
Ana anfani da komfuta don yin katin cire kudi da sarrafa su.  Tare da taimakon kwamfuta za mu iya yin ayyuka daban-daban na banki. Kamar duba yawan ajiayar da mukayi. Tura kudi zuwa asusun wani, amfani da katin kuɗi da sauransu.

4. Siyayyar kaya: -
Kasuwanci na yau da kullum ya zama a sauƙaƙe da taimakon yanar gizo-gizo, zamu iya siyayya ta wannan hanyar ba tare da munje kasuwar ba.
5. Biyan kuɗin lantarki: -
Tare da taimakon kwamfuta za ka iya biyan kuɗin lantarki. Kenan babu kai ba bin layin biyan kuɗin wuta.

6. Tattaunawa da abokai: -
Zaka iya amfani da kwamfuta domin hulɗa tare da abokanka. Tare da taimakon kwamfuta, za mu iya aikawa da imel zuwa aboki. Ko kuma za ku iya hulɗa fuska da fuska tare da kiran bidiyo.

Matsalolin da Kwamfuta ke jawowa.
Har ila yau akwai wasu matsaloli kamar yadda akwai abũbuwan amfani ga kwamfuta.

- Yara suna wasa a kan komfuta
A ko yaushe cikin yini suna buga wasanni. Wannan yana da mummunar tasiri a rayuwarsu. Zama a gaban Kwamfuta na lokaci mai tsawo yana iya sa ciwon idanu da kuma baya.

- Za'a iya satar bayanan mutum na sirri yayin aiwatar da ayyuka a cikin komfuta. Hakan zai iya jawowa ayiwa mutum satar kudi. Saboda haka, wajibi ne a ɗauki kariya mai kyau.

- Akwai abubuwa masu yawa a kan yanar gizo-gizo wanda zasu iya yin mummunan tasiri a tarbiyyar jama'a.
Abubuwan da za'a kiyaye yayin amfani da Kwamfuta

- Idan ka ɗauki matakin ɗaya dace, zaka iya samun kariya yayin amfani da kwamfutar ka sannan kuma zaka iya kauce wa hasara daga kwamfutarka.

- Kada ka zauna kusa yayin amfani da kwamfuta. Kallon ta kusa-da kusa zai iya jawowa idanun mutum su sami matsala.

- Ya kamata a daina barin yara suna amfani da komfuta na lokaci mai tsayi.  Har ila yau a lura da yadda suke amfani da ita. In ba haka ba zai iya haifar da mummunar sakamako ga yara.
- Kar a shiga shafukan yanar gizo da ba'a yarda dasu ba. Kar ka yarda ka saka bayananka a waɗannan shafukan.

- Yi amfani da kwamfutarka domin yin kasuwanci a yanar gizo, domin idan kayi amfani data kuɗi (cafe) za'a iya satar bayananka sannan ayi maka satar kudi.

Idan ka ɗauki wasu daga cikin waɗannan muhimman abubuwan, za ku iya samun kariya daga wata mummunar cutar da komfuta take haifarwa.

No comments:

Post a Comment